Con mất sau khi sinh mức trợ cấp thai sản thế nào?

Con qua đời ngay sau khi sinh thì vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp và hồ sơ cần thiết được quy định tại luật BHXH năm 2006 ...

Hỏi: Vợ tôi làm tại một công ty CP được 3 năm đóng BHXH đầy đủ trong suốt thời gian làm việc tại đây. 2 tháng trước vợ tôi có nghỉ sinh. Sau khi sinh được gần 1 tháng thì con tôi bị bệnh nên qua đời. Đề nghị Luật sư tư vấn: con tôi mất như vậy thì vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Mức trợ cấp như thế chúng tôi cần chuẩn bị những gì để được hưởng chế độ thai sản? (Minh Nam – Thái Bình)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Dư Hồng Nhung -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (BHXH) quy định:

“ Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 60 ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 90 ngày tính từ ngày sinh; nếu con từ 60 ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 30 ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định, thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.” (khoản 2 Điều 31)

“Hồ sơ hưởng chế độ thai sản
2. Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh con mà con chết hoặc mẹ chết.
Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu, người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền; nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.
3. Xác nhận của người sử dụng lao động về điều kiện làm việc đối với người lao động làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc xác nhận của người sử dụng lao động đối với lao động nữ là người tàn tật.
4. Danh sách người hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.” (Điều 113)

Vì con của anh mất sau khi sinh gần được một tháng nên vợ anh được hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 36 BHXH. Hồ sơ anh cần chuẩn bị gồm những giấy tờ được quy định tại Điều 113 BHXH.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.