Có thể góp vốn thành lập doanh nghiệp bằng quyền sở hữu trí tuệ

Tài sản góp vốn có thể là đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

Hỏi:Tôi đang có ý định góp vốn với một doanh nghiệp của Nhật Bản sản xuất chất tẩy rửa. Về phần đóng góp, họ góp toàn bộ tiền, tôi chỉ góp căn nhà làm địa điểm kinh doanh và công thức chế tạo chất tẩy rửa đã được cấp bằng sáng chế. Đề nghị Luật sư tư vấn, doanh nghiệp mà chúng tôi thành lập ra có phải là doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài không? (Nguyễn Hưng - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Doanh nghiệp năm 2014quy định về tài sản góp vốn, như sau:

1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

2. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn”. (Điều 35)

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, vốn góp có thể là tiền (của doanh nghiệp Nhật Bản), là giá trị quyền sử dụng đất - căn nhà của anh (chị) và giá trị quyền sở hữu trí tuệ (công thức chế tạo được cấp bằng sáng chế). Theo đó, căn nhà hay công thức chế tạo chất tẩy rửa của anh (chị) cũng được coi là tài sản vốn góp theo quy định tại Luật Doanh nghiệp. Nên doanh nghiệp anh (chị) có ý định thành lập không phải là doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.