Có thể chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà trọ với sinh viên?

Theo quy định của pháp luật dân sự, bên cho thuê nhà ở có thể đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở trong những trường hợp như bên thuê sử dụng nhà không đúng mục đích thuê; cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng,...

Hỏi: Tôi là chủ một dãy nhà cho thuê, chuyên dùng để cho sinh viên thuê để ở. Vừa rồi, tôi có kí hợp đồng cho một sinh viên thuê một phòng trọ để ở trong thời hạn 05 tháng Tôi tình cờ phát hiện, sinh viên trên không sử dụng nhà trọ để ở mà để dùng làm kho chứa một số mặt hàng như khăn len, mũ,... dùng để kinh doanh. Người này cũng hầu như không ở nhà trọ mà thường đi qua đêm. Điều này khiến tôi không an tâm. Vậy, theo Luật sư, tôi có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà với người này được không? (Nguyễn Trang - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 498 Bộ luật Dân sự năm 2005 về đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở quy định:
“1. Bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây:
a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;
b) Sử dụng nhà không đúng mục đích thuê;
c) Cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng;
d) Sửa chữa, đổi hoặc cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê;
đ) Làm mất trật tự công cộng nhiều lần và ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt bình thường của những người xung quanh;
e) Làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến vệ sinh môi trường.
2. Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên cho thuê có một trong các hành vi sau đây:
a) Không sửa chữa nhà khi chất lượng nhà giảm sút nghiêm trọng;
b) Tăng giá thuê nhà bất hợp lý.
c) Quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba.
3. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà phải báo cho bên kia biết trước một tháng, nếu không có thoả thuận khác”.

Như vậy, theo quy định trên, bên cho thuê nhà ở có thể đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở trong trường hợp bên thuê sử dụng nhà không đúng mục đích thuê, cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng,... Anh (chị) có thể đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở đối với sinh viên trên do người này không sử dụng nhà để ở mà sử dụng làm kho chứa đồ kinh doanh, vi phạm mục đích thuê nhà đã quy định trong hợp đồng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.