Có tách được sổ hộ khẩu khi ly hôn?

Điều 27 Luật cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định về trường hợp chồng về ở với vợ, có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách khẩu khi chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

Hỏi: Tôi và vợ thường xuyên xảy ra tranh cãi nên tôi xin ly hôn. Vợ chồng tôi đã tách khẩu ra ở riêng khi kết hôn, vợ tôi là chủ hộ. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu sau khi ly hôn tôi muốn xin tách khẩu với vợ có được không?(Duy Khiêm)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn Luật Hôn nhân và Gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 27 Luật cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định về việc tách khẩu như sau:

"1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.".

Như vậy, sau khi ly hôn anh có thể tách khẩu với vợ mình nếu được vợ anh đồng ý, việc đồng ý này phải được lập thành văn bản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.