Có số cổ đông đại diện 62% tổng số phiếu biểu, cuộc họp Đại hội đồng cổ đông vẫn có thể bị hoãn

Cuộc họp Đại hội đồng cổ đông được tiến hành lần thứ nhất khi có số cổ đông dự họp đại diện ít nhất 51% tổng số phiếu biểu quyết, nếu điều lệ công ty không có quy định khác.

Hỏi: Tôi đọc luật doanh nghiệp thì thấy, cuộc họp Đại hội đồng cổ đông lần thứ nhất được tiến hành khi có số cổ đông dự họp đại diện ít nhất 51% tổng số phiếu biểu quyết. Thế nhưng công ty mà tôi vừa rồi lại hoãn họp Đại hội đồng cổ đông khi số cổ đông tham dự họp đạt tới 62%. Xin Luật sư tư vấn nguyên do ở đây là gì? (Minh Anh - Hà Tây)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Kiều Anh - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 141 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định về điều kiện tiến hành họp Đại hội đồng cổ đông như sau:

"Cuộc họp Đại hội đồng cổ đông được tiến hành khi có số cổ đông dự họp đại diện ít nhất 51% tổng số phiếu biểu quyết; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định".

Như vậy, theo quy định của luật doanh nghiệp 2014, cuộc họp Đại hội đồng cổ công sẽ được tiến hành lần đầu khi có số cổ đông dự họp đại diện ít nhất 51% tổng số phiếu biểu quyết nếu điều lệ công ty không có quy định tỷ lệ khác cao hơn. Có thể điều lệ công ty đã quy định tỷ lệ biểu quyết cao hơn 62%, nên cuộc họp đại hội đồng cổ đông lần thứ nhất của công ty đã bị hoãn. Anh (chị) có thể kiểm tra lại điều lệ để biết rõ hơn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.