Có phải xuất hóa đơn khi chuyển nhượng vốn góp cho cá nhân trong Công ty không?

Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản (mua đất) là 22% (từ ngày 01/01/2016 là 20%).

Hỏi:Công ty tôi có ký hợp đồng góp vốn với công ty B để được quyền mua đất nền thuộc dự án C. Nay công ty muốn chuyển nhượng phần vốn góp và quyền sử dụng đất nền cho cá nhân trong công ty. Xin hỏi công ty tôi có phải xuất hoá đơn và nếu xuất thì thuế suất là bao nhiêu % và cần những thủ tục gì, giá trị chuyển nhượng trên 20 tr thì cá nhân đó có phải chuyển khoản không ạ? (Thanh Thư - Hà Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198 Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tại khoản 2 Điều 3 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp 2008 sửa đổi bổ sung năm 2013 xácđịnh các khoảnthu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp:

"Thu nhập khác bao gồm thu nhập từ chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng quyền góp vốn; thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, chuyển nhượng dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền tham gia dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản; thu nhập từ quyền sử dụng tài sản, quyền sở hữu tài sản, kể cả thu nhập từ quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật; thu nhập từ chuyển nhượng, cho thuê, thanh lý tài sản, trong đó có các loại giấy tờ có giá; thu nhập từ lãi tiền gửi, cho vay vốn, bán ngoại tệ; khoản thu từ nợ khó đòi đã xoá nay đòi được; khoản thu từ nợ phải trả không xác định được chủ; khoản thu nhập từ kinh doanh của những năm trước bị bỏ sót và các khoản thu nhập khác, kể cả thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh ở ngoài Việt Nam”.

Khoản 2 Điều 17 Thông tư 78/2014/TT_BTC: "Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản là 22% (từ ngày 01/01/2016 là 20%)".

Theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT_BTC về các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

"1.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủhóađơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu cóhóađơn mua hànghóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng".

Như vậy, để được khấu trừ các chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, công ty bạn cần phải xuất hóa đơn đối với những khoản chi này.Tuy nhiên, yêu cầu về xuất hóa đơn vàchứng từ thanh toán không dùng tiền mặt là yêu cầu đối với doanh nghiệp muốn được khấu trừ các khoản chi phí, việc xuất hóa đơn và thành toán chuyển khoản đượcsử dụng cho các khoản chi mà không phải là đối với các khoản thu nhập như bạn hỏi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.