Có phải hoàn trả chi phí đào tạo nếu không ký hợp đồng đào tạo nghề?

Người lao động được đào tạo nâng cao trình độ từ kinh phí của người sử dụng lao động. Nếu hai bên không ký hợp đồng đào tạo nghề thì người lao động sẽ không phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động.

Hỏi: Tôi làm nhân viên kinh doanh trong Công ty cổ phần C (Hải Dương). Trong quá trình làm việc, giám đốc cho tôi đi học một khóa kỹ năng bán hàng trị giá 5.000.000 đồng (công ty trả). Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu tôi và công ty không ký hợp đồng đào tạo nghề thì tôi có phải hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty không? (Thanh Duy - Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Điều 62 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề như sau:

1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.
Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:a) Nghề đào tạo;b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;c) Chi phí đào tạo;d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài”.

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề từ kinh phí của người sử dụng lao động thì hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Đặc biệt, trong hợp đồng đào tạo nghề phải có 02 nội dung quan trọng: trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo; thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo.

Anh (chị) được giám đốc cho đi học một khóa kỹ năng bán hàng trị giá 5.000.000 (công ty trả). Giữa anh (chị) và công ty lại không ký hợp đồng đào tạo nghề bằng văn bản, tuy nhiên giữa hai bên đã có một hợp đồng miệng về nội dung này. Cho nên, anh (chị) sẽ phải hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.