Có được làm hộ khẩu ở Hà Nội trước khi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Công dân được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương khi có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên.

Hỏi: Em mới mua chung cư tại Hà nội, em đã nhận chuyển nhượng nhà và đang hoàn thiện căn chung cư của mình. Tuy nhiên theo kế hoạch thì tháng 12 dương em mới vào ở được, nhưng do nhu cầu công việc em sẽ vào biên chế tại Hà Nội và cần có hộ khẩu ngay. Xin hỏi Luật sư, em có thể làm hộ khẩu trước được không? (Nguyễn Thành Danh – Thái Nguyên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Do nhu cầu công việc của bạn sẽ vào biên chế tại Hà nội và cần có hộ khẩu, điều này đồng nghĩa với việc bạn chưa thể vào biên chế, cũng chưa phải là nhân viên biên chế nhà nước vì chưa có hộ khẩu. Bởi lẽ nếu bạn muốn có hộ khẩu tại hà nội thì bạn phải thỏa mãn :

" Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. "

Vậy chúng tôi phân tích cho bạn là một công dân bình thường để được làm hộ khẩu tại hà nội căn cứ Theo Điều 20 Luật cư trú Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương như sau:

“Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột; c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản”.

Vậy, trong trường hợp bạn cung cấp cho chúng tôi, bạn đã mua chung cư và đã nhận chuyển nhượng nhà, đang hoàn thiện căn chung cư của mình. Tuy nhiên theo kế hoạch thì tháng 12 dương bạn mới vào ở được, nhưng do nhu cầu công việc em muốn vào biên chế tại hà nội và cần có hộ khẩu. Theo luật định thì chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức cá nhân cho thuê, cho mượn cho ở nhờ theo quy định của pháp luật. Theo đó, Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp trong trường hợp của bạn phải là Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu căn hộ do công ty có chức năng kinh doanh nhà ký kết với bạn (bạn cũng chưa cung cấp rõ cho chúng tôi công ty bạn thực hiện mua chung cư có chức năng kinh doanh nhà ký kết không). Nếu công ty này không có chức năng kinh doanh nhà thì giấy tờ mà bạn có không được xem là giấy tờ chứng minh có chỗ ở hợp pháp. Nếu thảo mãn Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu căn hộ do công ty có chức năng kinh doanh nhà ký kết với bạn thì bạn có quyền được nhập khẩu trước khi chưa có sổ đỏ.

Mặt khác, Theo Khoản 4 Điều 19 Luật số 25/2012/QH13 của Quốc hội : Luật thủ đô về Quản lý dân cư Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

“a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú;

b) Các trường hợp không thuộc điểm a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê”.

Như vậy, kết hợp với nhận định trên và bạn chứng minh được đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 1 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình thì sẽ được đăng ký thường trú ở nội thành Hà nội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.