Chuyển khẩu cho con sau ly hôn

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:1.Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên.

Hỏi: Hiện đang sinh sống tại TP. Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận. Tôi rất mong Luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau: Chồng hiện tại của tôi là mang quốc tịch Mỹ, đã kết hôn và có 2 con riêng tại tp. Nha Trang. Họ làm thủ tục li hôn và người vợ ký giấy giao quyền nuôi con cho chồng tôi vào tháng 2/2014, không nhận trợ cấp từ bên vợ cũ.Hai con riêng ở với chồng tôi từ tháng10/2013, các con được học tại trường mần non tại Tp. Phan Thiết. Hiện tại con trai lớn sắp vào lớp 1 nhưng không có giấy khai sinh bản gốc và hộ khẩu tại Phan Thiết để nhập học vì mẹ đẻ đã giữ chúng. Vậy chồng tôi có thể giữ bản khai sinh gốc của con và xin chuyển hộ khẩu cho các con từ Nha Trang vào Phan Thiết hay không? Và cần thủ tục như thế nào? (Hà Dũng - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Điều 20 Luật Cư trú 2006 quy định:"Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:1.Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;nđ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại".

Như vậy, bạn có thể tiến hànhnhập khẩu cho con bạn vào sổ hộ khẩu hiện tại của vợchồng bạn tại Phan Thiết.Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu

- Bản khai nhân khẩu

- Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấu chuyển hộ khẩu)

- Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp (trừ trường hợp được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập hộ khẩu)

Khi đi làm thủ tục đăng ký thường trúbạn phải xuất trình bản chính ,giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp, nộp bản sao chocơ quan đang ký cư trú.Trong trường hợp này, vợ chồng bạn cần thỏa thuận với vợ cũ của chồng để thuận tiện cho việc thực hiện các thủ tục hành chính với cơ quannhà nước. Sau đó bạn cần tiến hành cải chính thông tin trong giấy khai sinh.

Theo quy định tại Điều 28 Luật Hộ tịch 2014quy định:"Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc".

Vì vậy, bạn sẽ đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trước nơi bạn đang ký hộ khẩu thường trú để thay đổi nội dung trong giấy khai sinh theo sổ hộ khẩu. Sau khi kiểm tra, đối chiếu, cán bộ tư pháp sẽ ghi vào sổ hộ tịch và cải chính thông tin cho con bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.