Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng khi người lao động bị ốm?

Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 06 tháng liên tục đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn.

Hỏi: Công ty tôi hiện nay có một nhân viên xin nghỉ để điều trị ung thư đã 07 tháng mà sức khỏe vẫn chưa hồi phục. Chúng tôi không thể để trống vị trí của nhân viên này thêm được nữa nên muốn chấm dứt hợp đồng để tuyển dụng một nhân viên mới. Mặc dù, hợp đồng lao động của nhân viên này có thời hạn 34 tháng và hết hạn vào tháng 04/2017. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi có được chấm dứt hợp đồng lao động với nhân viên này không ? (Phạm Văn Tình, Thái Nguyên)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm b khoản 1 Điều 38 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây: “b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục”.

Điểm b Khoản 2 Điều 38 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước: “b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn”.

Như vậy, người lao động của công ty anh bị bệnh đã điều trị hơn 06 tháng liên tục mà khả năng lao động chưa hồi phục thì công ty anh hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Tuy nhiên, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng, công ty anh phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 30 ngày.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.