Có được chuyển nhượng đất của cơ sở tôn giáo?

Cơ sở tôn giáo sử dụng đất không được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Hỏi: Chùa có diện tích đất trồng lúa 4000 m2, được Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2006. Trước đây chùa dùng để trồng lúa, nay do mặn xâm nhập nên không thể trồng lúa; chùa có nhu cầu chuyển nhượng phần đất trên cho cá nhân, hộ gia đình. Xin hỏi Luật sư pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào? (Hồng Tâm - Thanh Hóa)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Theo quy định tại Điều 181 Luật đất đai năm 2013 thì :“1. Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này.2.Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đấtkhông đượcchuyển đổi,chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất”

Do đó, cơ sở tôn giáo sử dụng đất không được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.