Có bắt buộc phải giao kết hợp đồng bằng văn bản?

Tùy theo công việc và thời gian thỏa thuận mà hợp đồng lao động có thể giao kết dưới hình thức văn bản hoặc lời nói theo quy định pháp luật.

Hỏi: Công ty tôi tuyển một số lao động thời vụ, thời gian làm việc chỉ khoảng 01 tháng đến 02 tháng, nhưng mỗi năm có thể làm việc thành nhiều lần. Xin hỏi luật sư, nếu chúng tôi không ký hợp đồng lao độngg với người lao động bằng văn bản thì có trái luật không? (Lương Văn Chinh-Bình Dương)

dsg
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 16 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định hình thức hợp đồng lao động như sau:
“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói”.

Như vậy,theo quy định pháp luật, không phải mọi hợp đồng lao động đều phải giao kết bằng văn bản.Anh (chị) cho biết, mặc dù công ty có sử dụng nhiều lao động, nhưng chỉ mang tính thời vụ, các công việc tạm thời này đều có thời hạn dưới 03 tháng. Do đó, công ty của anh (chị) và người lao động không bắt buộc phải giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản, hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.