Chuyển hộ khẩu sang tỉnh khác, có ảnh hưởng đến chế độ nghỉ thai sản không?

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, chỉ cần người lao động đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 (sáu) tháng trở lên trong thời gian 12 (mười hai) tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Hỏi: Tôi năm nay 29 tuổi, đã xây dựng gia đình và chuẩn bị có em bé. Tôi xin hỏi luật sư một vấn đề có liên quan đến luật bảo hiểm xã hội, như sau: Vợ chồng tôi hiện tại đang tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được hơn 01 năm. Vợ tôi quê ở Bắc Ninh, còn tôi đang ở Hà Nội. Trước đây, vợ tôi có tham gia bảo hiểm theo hộ khẩu Bắc Ninh. Nay, vợ tôi đã chuyển hộ khẩu về Hà Nội. Tôi xin hỏi việc chuyển hộ khẩu như vậy có ảnh hưởng gì đến làm chế độ nghỉ thai sản không? Đề nghị Luật sư tư vấn. (Trang Nhung - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Thứ nhất theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (Luật BHXH), chỉ cần người lao động đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 (sáu) tháng trở lên trong thời gian 12 (mười hai) tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Theo quy định của pháp luật lao động và Luật BHXH, mỗi người chỉ được cấp một sổ BHXH để tham gia BHXH. Theo Điều 61 Quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý Sổ BHXH, Thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011, thì người tham gia BHXH, BHTN chỉ được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng hoặc thay đổi, cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ BHXH.

Tại Công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27/9/2013 của BHXH Việt Nam về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và giấy CMND đã quy định: Nếu người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi các nội dung khác như số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH. Như vậy khi có thay đổi về nơi ở, sổ hộ khẩu thì cũng sẽ không ảnh hưởng đến chế độ nghỉ thai sản của vợ của anh.

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.