Chưa lấy lại giấy tờ vay nợ có phải trả nợ tiếp không?

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng...

Hỏi: Tháng4/2014, tôi có vay của bạn tôi số tiền 40.000.000 vnd, với lãi suất 30%/ tháng (tôi có viết giấy nợ, ký và ghi rõ họ tên). Tới tháng 7/2014, tôi gửi cho anh H trả trực tiếp cho chi Ph 30.000.000đ tiền gốc và số lãi phát sinh trong 3 tháng từ tháng 4 đến tháng 7.Sau đó tới tháng 5/2016 tôi gửi cho chị C trả giúp tôi số tiền còn lại, cả gốc lẫn lãi. Cả hai lần gửi trả tôi đều không trực tiếp trả mà nhờ qua hai người trên do đó tôi chưa lấy lại tờ giấy vay nợ kia. Khoảng tháng 7/2015 chi Ph đột ngột qua đời, chồng chi ấy đã kiểm tra sổ sách và phát hiện tờ giấy ghi nợ của tôi, anh ta gặp tôi đòi tôi trả số tiền 40 triệu kia, nếu khôngsẽ kiện tôi. Tôi muốn hỏi trong trường hợp anh chồng chi Ph kiện tôi thì tôi có phải trả một lần nữa không? khả năng thắng kiện của tôi là bao nhiêu %? (Hoàng Tùng - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật dân sựcủa Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật:

- Điều 471, Bộ luật dân sự 2005 quy định: "Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định"

- Điều 424, Bộ luật dân sự quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng dân sự: "Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp sau đây: 1.Hợp đồng đã được hoàn thành; 2.Theo thỏa thuận của các bên; 3.Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân hoặc chủ thể khác chấm dứt mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân hoặc chủ thể đó thực hiện; 4.Hợp đồng bị huỷ bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện; 5.Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn và các bên có thể thỏa thuận thay thế đối tượng khác hoặc bồi thường thiệt hại; 6.Các trường hợp khác do pháp luật quy định."

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì khi giao kết hợp đồng vay tiền thì bạn có nghĩa vụ trả đầy đủ số tiền vay khi đến hạn. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã trả đầy đủ khoản nợ cho bên cho vay, hợp đồng vay tiền giữa bạn và bên cho vay đã chấm dứt do hợp đồng đã được hoàn thành (các bên không còn quyền, nghĩa vụ nào liên quan đến hợp đồng vay tiền này nữa). Việc bạn không lấy lại giấy vay sau khi đã trả đầy đủ nợ cho bên cho vay không làm ảnh hưởng đến hiệu lực của hợp đồng vay tiền này.Khi anh chồng chị P khởi kiện bạn ra tòa, bạn không cần phải trả số tiền này 1 lần nữa, bạn cần phải đưa ra những giấy tờ cần thiết (như giấy tờ vay nợ, giấy giao nhận tiền giữa bạn với anh H và chị C) cũng như mời anh H và chị C ra làm chứng trước tòa về việc bạn đã đưa tiền trả nợ cả gốc lẫn lãi của chị P cho anh H và chị C thay trả.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.