Chồng mất con dâu có được hưởng thừa kế?

Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết...

Hỏi: Chị dâu em muốn được gia đình em chia 1 phần đất nhưng mẹ em không cho và muốn gửi đơn kiện gia đình em. Gia đình em có 4 chị em, 2 chị đều đã lập gia đình và cũng đã cắt hộ khẩu, anh 4 và em đều còn trong hộ khẩu cùng với mẹ. Anh 4 em cưới vợ được 2 năm và được 1 cháu bé gái. Nhưng chị dâuu em và cháu gái thì không có nhập hộ khẩu vào gia đình em mà nhập vào hộ khẩu nhà mẹ ruột chị dâu em. Chị dâu em cũng không có ở nhà em thường xuyên để làm dâu mà về nhà mẹ ruột ở. Đến tháng 7 năm 2015 do tai nạn giao thông và anh 4 đã mất. Giấy tờ quyền sử dụng đất và giấy tờ khác mẹ em đều đứng tên và mẹ cũng chưa làm giấy tờ gì cho ai trong tất cả các con nhưng mẹ nói là có thể sẽ chia đều cho 4 anh chị em, nhưng giờ chị dâu em muốn được chia phần đất đó thì có được không? ( Thanh Phong - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

"a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;"

Như vậy, nếu mẹ bạn sau này muốn để lại di chúc thì chị dâu bạn có thể được hưởng một phần đất nếu như mẹ bạn chia cho. Còn nếu trường hợp mẹ của bạn không để di chúc thì sau này khi mẹ bạn không còn, đất sẽ được chia theo pháp luật. Theo đó, chị dâu của bạn không thuộc diện thừa kế nên không có quyền yêu cầu mẹ bạn phải chia cho một phần đất. Đất đó sẽ được chia đều cho 4 chị em bạn.

Tuy nhiên, người anh thứ tư của bạn cũng đã chết nên theo quy định tại Điều Điều 677Thừa kế thế vị:

“Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

Theo như quy định này thì cháu của bạn (con của anh trai bạn) sẽ được hưởng di sản thừa kế mà anh bạn được hưởng. Chị dâu bạn không được hưởng di sản thừa kế của me bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.