Chồng đi với cô gái khác có phải là vi phạm pháp luật không?

Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

Hỏi: Hai vợ chồng tôi đều làm công việc kinh doanh. Một lần chồng tôi say rượu tôi đã vô tình phát hiện ra chồng tôi đang có mối quan hệ mờ ám với một cô gái khác. Sau lần đó tôi đã nghi ngờ và nhiều lần hỏi chồng về mối quan hệ của hai người nhưng anh ấy điều phủ nhận. Một thời gian sau tôi vẫn thấy hai người vẫn còn liên lạc với nhau qua tin nhắn, tôi đã nhiều lần chủ động nhắn tin và điện thoại cho cô ta bảo phải rơi xa chồng tôi ra vì anh ấy đã có gia đình nhưng cô ta và chồng tôi vẫn không chịu dừng lại. Mấy ngày sau, tôi lái xe chở mẹ chồng tôi đi công việc trên đường thì gặp chồng tôi lái ô tô chở cô gái đó ngồi trên xe, tôi đã yêu cầu dừng xe thì lúc đó chồng tôi xuống năn nỉ xin lỗi xin tôi đừng làm lớn chuyện, nhưng đến giờ tôi vẫn không quên được chuyện gặp chồng mình chở người con gái đó. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có đủ li do để khép tội cô gái đó không nếu có thì mức phạt như thế nào? (Mai Anh - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định những trường hợp được coi là vi phạm quy định luật hôn nhân và gia đình như sau:

"1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ. 2. Cấm các hành vi sau đây: a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo; b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn; c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ; d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; ..... 3. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật".

Theo quy định trên, việc chồng chị qua lại với cô gái khác sẽ là vi phạm pháp luật và bị xử lý khi " kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác".

Khoản 7 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 cũng có định nghĩa "Chung sống như vợ chồnglà việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng".

Vì vậy, chỉ với hành vi chồng chịlái xe chở cô gái đó đi chơi thì chưa đủ chứng cứ để kết luậnchồng chị và cô gái đó đã vi phạm chế độ một vợ một chồng theo luật hôn nhân và gia đình nên không thể khẳng định đây là hành vi vi phạm pháp luật và áp dụng các chế tài xử lý theo pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.