Chồng đi làm xa, vợ có quyền thế chấp quyền sử dụng đất?

Vợ có quyền thế chấp quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng chị để vay vốn, sản xuất kinh doanh, nếu chồng chị đã có văn bản ủy quyền cho chị thay mặt mình thực hiện các giao dịch liên quan đến tài sản chung.

Hỏi: Chồng tôi đi làm ăn xa nhà, tôi muốn đầu tư sản xuất kinh doanh nhưng không có vốn. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có quyền thế chấp quyền sử dụng đấttài sản chung của vợ chồng tôi để vay vốn, sản xuất kinh doanh không? (Thanh Tâm - Bắc Ninh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:

- Căn cứ xác lập đại diện giữa vợ và chồng:

“2. Vợ, chồng có thể ủy quyền cho nhau xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch mà theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng” (Điều 24).

- Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung:

“1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.
2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:a) Bất động sản; b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu; c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình” (Điều 35).

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trong thời gian chồng chị đi làm ăn xa nhà, chị có quyền thế chấp quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng chị để vay vốn, sản xuất kinh doanh nếu chồng chị đã có văn bản ủy quyền cho chị thay mặt mình thực hiện các giao dịch liên quan đến tài sản chung này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.