Chồng có quyền ly hôn khi vợ đang mang thai con chung không?

Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Hỏi: Vợ chồng tôi chung sống với nhau được 5 năm nay. Hiện giờ tôi đang có thai cháu thứ hai được 8 tháng. Gần đây vợ chồng tôi hay lục đục cãi nhau do chồng tôi đã có quan hệ bất chính với một người phụ nữ khác bên ngoài. Anh ta đã chuyển hết đồ đạc tới chỗ của nhân tình để sống chung với cô ta được hơn 3 tháng nay rồi. Anh ta yêu cầu tôi ký vào giấy ly hôn. Nghĩ thương đứa con nhỏ và cháu bé đang nằm trong bụng tôi nên tôi kiên quyết không ký vì muốn các cháu có được tình thương của bố mẹ một cách trọn vẹn, tôi đã nói chuyện nhiều lần với chồng mình rằng sẽ cho anh ta cơ hội nữa để cùng nhau xây dựng lại hạnh phúc gia đình nhưng anh ta không chịu. Anh ta có nói nếu tôi cương quyết không lý đơn thì anh ta sẽ làm đơn xin ly hôn đơn phương. Đề nghị Luật sư tư vấn giúp tôi chồng tôi có thể ly hôn đơn phương với tôi trong khi tôi đang mang thai 8 tháng hay không? (Thu Hòa- Bình Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đoàn Thị Bích- Tổ tư vấn pháp luật hôn nân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề chị hỏi chúng tôi xin được trích quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

“Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Pháp luật hôn nhân và gia đình hạn chế quyền xin ly hôn của người chồng để bảo vệ quyền lợi cho người phụ nữ và trẻ em.

Căn cứ khoản 3 Điều 51 như đã nêu trên thì chồng chị không có quyền ly hôn khi chị đang mang thai con 8 tháng tuổi. Nếu anh ấy nộp đơn xin ly hôn ra Tòa thì Tòa sẽ không thụ lý đơn và trả lại đơn của anh ấy.

Nếu chồng chị muốn ly hôn thì phải đợi đến khi đứa con thứ hai của chị tròn 12 tháng tuổi bởi đến lúc đó người chồng mới có quyền được ly hôn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật pháp luật mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.