Chồng chết, vợ mới được hưởng tài sản do vợ cũ để lại cho chồng thế nào?

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Hỏi: Chào luật sư, tôi xin tư vấn vấn đề sau. Cha mẹ tôi ly dị nhau lúc tôi còn nhỏ. Mẹ tôi đi không lấy thứ gì, để tài sản lại cho cha tôi để lo cho chúng tôi. 10 năm trước, cha tôi lấy vợ mới và có một con chung. 10 năm nay cha và không tạo ra thêm tài sản có giá trị nào. Tôi muốn hỏi là lỡ cha đột ngột qua đời mà không có di chúcc thì tài sản trước kia của cha, do cha đứng tên bao gồm nhà và đất nhiều nơi, thì toà sẽ giai quyết như thế nào (cha có tất cả 04 người con). Vợ của cha bây giờ được hưởng gì từ cha không? (Thu Vân - Hải Phòng)
 >>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, sau khi ly dị nhau việc chia tài sản diễn ra ngay, mẹ của anh (chị) đã không lấy gì để tài sản cho chaanh (chị)thì quan hệ vợ chồng giữa cha mẹ bạn đã chấm dứt. Như vậy các quyền và nghĩa vụ liên quan trong quan hệ vợ chồng cũng chấm dứt,cha bạn đã có vợ mới ( vì đã làm thủ tục hôn thú như bạn nói ) như vậy có quan hệ vợ chồng giữa cha và dì củaanh (chị).

Nếu cha củaanh (chị)qua đời mà không để lại di chúc thì những người có quyền hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật dân sự và thừa kế là dì và con chung của dì và cha củaanh (chị), các con riêng của cha củaanh (chị)là những người được hưởng thừa kế theo quy định tại điều 676 BLDS năm 2005 thì “Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

Thứ hai, về phần di sản thừa kế được hưởng của dì củaanh (chị)sẽ được quy định tại khoản 2 Điều 676 Bộ Luật Dân sự 2005 như sau : “ 2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”.Có nghĩa là khi đó phần tài sản hiện tại của cha củaanh (chị)và dì sẽ được chia đều cho dì và anh chị em (bao gồm cả các em cùng cha khác mẹ). Như vậy,nếu cha củaanh (chị)đột ngột qua đời mà không để lại di chúc thì dì bạn sẽ được hưởng 1/5 tổng số tài sản của cha củaanh (chị).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.