Chế độ lương của NLĐ khi đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản

Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng...

Hỏi: Em đang trong thời gian nghỉ chế độ thai sản, nhưng do tính chất công việc em phải đi làm sớm. Vậy mức lương của em được hưởng trong thời gian này sẽ tính như thế nào? Có quy định nào quy định được hưởng mức lương 300% mức tối thiểu không? (Khánh Hà - Lạng Sơn)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất: Mức lương của bạn được hưởng trong thời gian đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản

Pháp luật có quy định cho phép lao động nữ trong thời gian nghỉ thai sản có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản như sau:

Theo khoản 1 và 4 Điều 157 Bộ luật lao động quy định:“Điều 157. Nghỉ thai sản:1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Như vây, lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 4 tháng. Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Căn cứ quy định nêu trên, nếu bạn đủ điều kiện đi làm sớm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản thì bạn sẽ được trả lương cho thời gian đi làm sớm. Tiền lương khi đi làm lại của bạn được tính bằng ngày công trước đó, bằng 100% lương trước đây của bạn. Ngoài nguyên lương như trước , bạn vẫn được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản đền hết thời hạn.

Thứ hai: có quy định nào quy định được hưởng mức lương 300% mức lương tối thiểu không?

"Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm:1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày".

Theo điểm c khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động thì tiền lương làm thêm giờ ngày lễ, Tết được hưởng ít 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Như vậy, Luật không quy định mức lương khi đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản được hưởng mức lương 300% lương tối thiểu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.