Chậm trả lương cho người la động, mức xử phạt như thế nào?

Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

Hỏi: Hiện tôi là công nhân thời vụ của Công ty gỗ TP. Sau thời gian 05 tháng tôi làm việc thì xảy ra trường hợp công ty nợ 03 tháng lương công nhân và theo định kỳ thì ngày mùng 10 mỗi tháng là kỳ phát lương, nhưng công ty nợ lương mà không có bất kỳ lời giải thích hợp lý nào. Thêm vào đó, công ty cũng không trả mức lương 170.000 đồng/ngày như đã hứa, mà trả với giá 150.000 đồng/ngày. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc làm trên của Công ty TP có trái quy định của pháp luật không?

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Bộ luật Lao động quy định về kỳ hạn trả lương như sau:

“1. Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

2. Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

3. Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán được trả lương theo thoả thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng” (Điều 95).

Như vậy, công ty nơi anh (chị) làm việc nợ lương công nhận 03 tháng là vi phạm phápluật hợp đồng.Theo khoản 3 Điều 13 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, thì:

"Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn theo quy định tại Điều 96 của Bộ luật lao động; trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện; trả lương làm thêm giờ, làm việc ban đêm cho người lao động thấp hơn mức quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động; khấu trừ tiền lương của người lao động trái quy định tại Điều 101 của Bộ luật lao động; trả không đủ tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định tại Điều 98 của Bộ luật lao động tối thiểu 5.000.000 đồng".

Theo đó, anh (chị) có thể lên Ủy ban nhân dân huyện để trình bày hành vi của người sử dụng lao động. Sau quá trình tìm hiểu vụ việc, nếu thấy có đủ căn cứ, Ủy ban nhân sẽ ra quyết định xử phạt hành chính. Khi bị xử phạt hành chính thì Ủy ban nhân dân huyện sẽ buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính, tức là người sử dụng lao động sẽ buộc trả tiền công chưa trả anh (chị).

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 96 Bộ luật lao động 2012, khi chậm trả tiền lương thì người sử dụng lao động phải trả lãi suất cho thời gian chậm trả tiền lương:"Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương"

Nếu không đồng ý với quyết định hoặc hành vi hành chính của Ủy ban nhân dân trong việc xử phạt hành chính thì anh (chị) có thể khiếu nại quyết định hoặc hành vi đó. Trong trường hợp việc xử phạt vi phạm hành chính tiến hành quá lâu thì anh (chị) có thể khởi kiện dân sự tại Tòa án nhân dân huyện để đòi số tiền công chậm trả.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.