Cha bị phạt tù, con có được kết hôn với công an?

Thủ trưởng đơn vị cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang sẽ tiến hành việc kiểm tra lý lịch tư pháp của cá nhân và thân nhân của người có ý định đăng ký kết hôn với cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an

Hỏi:Bố tôi đã chấp hành hình phạt tù với thời gian 4 năm, và đã chấp hành xong hình phạt tù từ năm 2000. Xin hỏi luật sư, nếu tôi kết hôn với người công tác trong ngành công an có được không? (Tống Lý – Phú Thọ)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dư Hồng Nhung -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một vài quy định của pháp luật để chị tham khảo như sau:
Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung 2009 (BLHS):

“...khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm”
(điểm c, khoản 2 Điều 64)

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (LHNGĐ):
“Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.”
(khoản 1 Điều 8).

Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA:“Điều kiện kết hôn cơ bản với cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an nhân dân:- Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;- Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;- Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)".

Như vậy, để kết hôn với người tham gia phục vụ trong lực lượng công an nhân dân thì chị phải thỏa mãn những điều kiện kết hôn chung theo quy định khoản 1 Điều 8, LHNGĐ. Ngoài việc đáp ứng đủ những điều kiện trên của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì theo quy định tại Điểm h, Khoản 2, Mục II, Thông tư 01/2008/TT-BTP hướng dẫn việc đăng ký và quản lý hộ tịch thì trong trường hợp người đăng ký kết hôn là cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thông báo cho Thủ trưởng đơn vị của người đó biết. Theo đó, thủ trưởng đơn vị cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang sẽ tiến hành việc kiểm tra lý lịch tư pháp của cá nhân và thân nhân của người có ý định đăng ký kết hôn với cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an dựa trên các quy chuẩn được ghi nhận tại Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA. Đối với trường hợp của bố chị, tính đến thời điểm hiện tại, bố của bạn đã được xóa án tích (điểm c, khoản 2 Điều 64, BLHS) và khi đã được xóa án tích tức là lý lịch tư pháp của bố chị không còn tiền án. Theo đó, chị có thể kết hôn với những cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an khi đáp ứng đồng thời những điều kiện cơ bản còn lại.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.