Cá độ game có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

Hỏi: Người tổ chức cá độ vật phẩm trong game (vật phẩm có giá trị quy đổi ra tiền thật) quy mô lớn có bị xử lý hình sự không luật sư? Số vật phẩm trong 1 trận đổi ra tiền từ 50 triệu đến 200 triệu? (Thị Vân - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hành vi tổ chức cá độ vật phẩm trong game quy mô lớn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 249 Bộ luật hình sự năm 1999 như sau:

Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc:"1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luậtnày hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm,thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.2. Phạm tội thuộc một trong cáctrường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:a) Có tính chất chuyên nghiệp;b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;c) Tái phạm nguy hiểm.3. Người phạm tội còncó thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản".

Cụ thể, Theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 1 và khoản 1 Điều 2 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP thì việc truy cứu trách nhiệm hình sự với tội phạm nàyđược thực hiện như sau:"Điều 1. Về một số quy định tại Điều 248 của Bộ luật hình sự1. “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp".

Điều 2. Về một số quy định tại Điều 249 của Bộ luật hìnhsự"1. Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc thuộc một trong các trường hợp sau đây là “với quy mô lớn”:a) Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trong cùng một lúc cho từ mười người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.b) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ, có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ô tô, xe máy, xe đạp, điện thoại... để trợ giúp cho việc đánh bạc;c) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng một lần có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên".

Như vậy, số tiền quy đổi được trong mỗi lần cá độ là 50.000.000 đến 200.000.000 đã đủ yếu tố cấu thành tội phạm quy định tại Điều 249 nêu trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.