Bồi thường trong trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng

Luật sư tư vấn NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng...

Hỏi: Tôi làm tại công ty nọ được khoảng 6 tháng. Công ty tôi chốt lương vào ngày 20 hàng tháng và trả lương ngày 26-27 cùng tháng. Tôi làm đến ngày 13 của tháng và tôi nghỉ về quê, sau đó thì tôi nghỉ luôn không lý do báo cho công ty. Vậy luật sư cho tôi hỏi những ngày làm đó của tôi có được trả lương không? Và có thể tôi sẽ phải chịu hình thức kỹ luật nào? Có tới mức tôi phải bồi thường hợp đồng không? Tôi đang làm hợp đồng lao động 1 năm. (Nguyễn Ánh - Nam ĐỊnh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Về tiền lương, bạn vẫn sẽ được nhận tiền lương của những ngày bạn đã nghiêm túc làm việc từ đầu tháng.

2. Về hình thức kỷ luật và bồi thường

Hành động của bạn là đơn phương chấm dứt hợp đồng. Khi bạn đã ký hợp đồng 1 năm, Điều 37 Luật Lao động 2012 quy định bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không phải chịu bất kỳ hình thức kỷ luật nào cũng như không bồi thường bất kỳ khoản nào nếu bạn thuộc một trong các trường hợp:

(a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động (trường hợp này khi nghỉ phải báo trước ít nhất 3 ngày);

(b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động (báo trước ít nhất 3 ngày);

(c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động (báo trước ít nhất 3 ngày);

(d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động (báo trước ít nhất 30 ngày);

(đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước (báo trước ít nhất 30 ngày);

(e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền (thời hạn báo trước tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định);

(g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục (báo trước ít nhất 3 ngày).

Nếu bạn tự ý nghỉ việc trong khi không thuộc các trường hợp như trên và không thực hiện báo trước theo các quy định như trên, hành động của bạn là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Theo quy định tại Điều 43 Luật Lao động 2012, bạn có các nghĩa vụ sau:

- Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho công ty nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

- Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho công ty một khoản tiền tương ứng với tiền lương của bạn trong những ngày không báo trước.

- Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp bạn được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.