Bồi thường nhà ở đã xây trên đất quy hoạch cần điều kiện gì?

Bồi thường nhà ở đã xây trên đất quy hoạch được quy định tại Điều 75, Điều 89 Luật Đất đai năm 2013

Hỏi:Năm 2004 nhà nước quy hoạch xây dựng làm Hồ thủy lợi nhưng mãi đến năm 2015 nhà nước mới ra thông báo thu hồi đất và triển khai thực hiện dự án. Năm 2012 tôi xây dựng nhà cấp 4 trên phần đất ở của tôi là 100m2. Vậy tôi hỏi đối với nhà cấp 4 của tôi có được bồi thường không? (Đỗ Vũ Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Bạn có thể được bồi thường cả đất lẫn nhà nếu đáp ứng đủ các điều kiện:

"1. Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hợp pháp đứng tên bạn;

2. Nhà ở đã được cấp phép xây dựng; hoặc có giấy tờ xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng và đáp ứng điều kiện về quy hoạch như trường hợp nhà ở xây dựng trước ngày 01 tháng 7 năm 2006; trường hợp nhà ở thuộc đối tượng phải xin phép xây dựng mà không xin phép thì phải có giấy tờ của cơ quan quản lý về xây dựng cấp huyện chấp thuận cho tồn tại nhà ở đó;

3. Nhà nước tháo dỡ toàn bộ hoặc một phần căn nhà mà phần còn lại không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định của pháp luật"
.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.