Bồi thường khi gây thiệt hại trong quá trình tham gia giao thông

Điều 609 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm.

Hỏi: Tôi đang đi xe máy với tốc độ chậm, do đừơng hẹp và có ôtô qua nên tôi đi sát vào đường tay bà cụ ngoác vào tay phanh và tay ga do bà tuổi cao,yếu nên bà bị ngã. Tôi đã đưa bà vào viện và đựơc biết bà bị chấn thương não. Gia đình tôi đã gửi 20 triệu để lo thuốc thang, nhưng gia đình bà muốn đòi thêm tiền nữa.Vậy nếu gia đình tôi không có nữa mà gia đình bà kiện ra tòa thì tôi có phải ngồi tù không. Sự việc xảy ra đã đựơc hơn 2 tháng rồi? ( Hàn Thu - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Giao thông của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 609 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm như sau:

"1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định".

Và nếu như anh gây ra hậu quả nghiêm trọng về sức khoẻ, tài sản của người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật hình sự như sau:

Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

"1.Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.