Bồi thường chi phí đào tạo và giữ giấy tờ gốc của NLĐ

Luật sư tư vấn bồi thường chi phí đào tạo...

Hỏi: Em tham gia hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại một công ty lâm nghiệp được tròn 3 năm thì em đơn phương chấm dứt hợp đồng. Công ty bắt em phải bồi thường tiền chi phí đào tạo như vậy đúng hay sai ? Công ty giữ lại hồ sơ và lưu bằng gốc của người lao động như vậy có đúng quy định không? (Tùng Lâm - Lâm Đồng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Như vậy, anh/chị giao kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty. Theo đó, khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ bạn phải tuân thủ nghĩa vụ báo trước 45 ngày. Nếu không tuân thủ nghĩa vụ này bạn sẽ phải bồi thường nửa tháng tiền lương và tiền lương những ngày không báo trước cho công ty. Về việc bồi thường chi phí đào tạo, thì chỉ phát sinh khi giữa bạn và công ty có hợp đồng đào tạo hoặc thỏa thuận đào tạo. Theo đó, nếu bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì bạn sẽ phải bồi thường chi phí đào tạo cho công ty theo mức mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng.

Về việc công ty giữ giấy tờ bản gốc của bạn là trái với quy định của pháp luật. Pháp luật lao động không cho phép người sử dụng lao động được giữ giấy tờ gốc của người lao động. Theo đó, nếu công ty giữ giấy tờ gốc của bạn thì công ty có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính và phải buộc trả lại các giấy tờ này cho bạn.
Một lưu ý khác, căn cứ theo quy định tại Điều 47 BLLĐ thì từ thời điểm chấm dứt HĐLĐ trong thời hạn 7 ngày đến 30 ngày công ty phải thực hiện trách nhiệm trả đầy đủ tiền lương, các giấy tờ và sổ bảo hiểm cho bạn. Nghĩa vụ bồi thường do đơn phương chấm dứt HĐLĐ của bạn (nếu có) cũng sẽ thực hiện trong khoảng thời hạn trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.