Bị thu hồi đất nông nghiệp ven sông thì có được Nhà nước bồi thường về đất?

Theo quy định của pháp luật đất đai, đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà người sử dụng đất trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có sổ đỏ thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng và không vượt hạn mức giao đất.

Hỏi: Trước năm 1993, tôi có cải tạo, bồi đắp mảnh đất ven sông để trồng hoa màu, đến nay chưa có "sổ đỏ". Vừa rồi, UBND huyện nơi quản lý mảnh đất của tôi ra thông báo thu hồi mảnh đất vì lý do xây dựng bờ kè ven sông nhưng không có bồi thường. Vậy, Luật sư cho tôi hỏi, tôi có được bồi thường khi Nhà nước thu hồi mảnh đất của tôi không? (Nguyễn Toàn - Vĩnh Phúc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 77 Luật Đất đai năm 2013 về bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân quy định:

"Đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 của Luật này".

Như vậy, theo quy định trên, mảnh đất trên đã được anh (chị) sử dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 nhưng không có sổ đỏ thì sẽ được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dung, diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 của Luật này. Việc UBND huyện nơi quản lý mảnh đất ra thông báo thu hồi không bồi thường đối với mảnh đất trên là làm trái quy định của Luật Đất đai năm 2013. Anh (chị) có thể khiếu nại lên Chủ tịch UBND huyện về quyết định thu hồi đất trái pháp luật trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.