Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Hợp đồng lao động chấm dứt do người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải thì người lao động không được hưởng trợ cấp thôi việc.

Hỏi: Tôi bị công ty sa thải do nghỉ quá số ngày quy định của luật lao động. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc khi bị sa thải không ? (Lê Thị Thư - Yên Bái)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn Luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 8 Điều 36 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định hợp đồng lao động chấm dứt khi: “8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này”.

Khoản 1 Điều 48 quy định về trợ cấp thôi việc như sau: "1.Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương".

Như vậy, hợp đồng lao động chấm dứt do người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải không thuộc các trường hợp người sử dụng lao động có trách nhiệm phải chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động. Do đó, chị sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc khi bị công ty sa thải.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.