Bị rủ rê sử dụng chất ma túy có bị coi là phạm tội không?

Khoản 36 Điều 1 Luật số 37/2009/QH12 ngày 19/06/2009 về việc sửa đổi, bổ sung Bộ luật hình sự năm 1999 có hiệu lực từ ngày 01/01/2010 quy định: "Bãi bỏ các điều 131, 183, 184 và 199".

Hỏi: Tôi có người con nghiện ma tuý. Gia đình đã tổ chức cai nghiện cho cháu. Hơn một năm sau, cháu đã trở lại bình thường và không nghiện lại. Cháu đã mở cửa hàng kinh doanh và cuộc sống đi vào ổn định. Gần đây, tôi được biết có một số đối tượng đang tìm cách lôi kéo con của tôi quay trở lại với ma tuý. Đối tượng này thường rủ rê các con nghiện tụ tập để tiêm chích và cũng là nơi bọn chúng bán thuốc cho các con nghiện.

Xin hỏi luật sư trường hợp trên, thì những người này phạm tội gì? Những người bị họ rủ rê sử dụng ma tuý bị xử phạt hay không? (Quang Long - An Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198 Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Mục 6 Phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP thì tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy được quy định tại Điều 197 Bộ luật hình sự năm 1999, đã được sửa đổi, bổ sụng năm 2009 (BLHS), là một trong các hành vi sau đây:

- Chỉ huy, phân công, điều hành các hoạt động đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác;

- Chỉ huy, phân công, điều hành việc chuẩn bị, cung cấp chất ma túy, địa điểm, phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sử dụng trái phép chất ma túy, tìm người sử dụng chất ma túy.

Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây theo sự chỉ huy, phân công, điều hành của người khác thì bị coi là đồng phạm về tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy: đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác; cung cấp trái phép chất ma túy cho người khác để họ sử dụng trái phép chất ma túy; chuẩn bị chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào (mua, xin, tàng trữ, sản xuất…) nhằm đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác; chuẩn bị địa điểm (thuê địa điểm, mượn địa điểm, sử dụng địa điểm không thuộc quyền chiếm hữu của mình hoặc đang do mình quản lý để làm nơi đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác); chuẩn bị dụng cụ, phương tiện dùng vào việc sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào (mua, xin, tàng trữ…) nhằm sử dụng để đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể người khác; tìm người sử dụng chất ma túy để đưa trái phép chất ma túy vào cơ thể của họ.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn thì người rủ rê, lôi kéo người khác sử dụng chất ma tuý có thểbị xử lý về tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma tuý được quy định tại Điều 197 BLHS.

Thêm vào đó, các đối tượng trên có thể còn bị truy tố thêm tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy quy định tại Điều 194 BLHS do có hành vi bán trái phép chất ma túy cho người khác.

- Đối với những người bị họ rủ rê sử dụng ma túy:

Tội sử dụng trái phép chất ma túy được quy định tại Điều 199 BLHS năm 1999. Tuy nhiên, tại khoản 36 Điều 1 Luật số 37/2009/QH12 ngày 19/06/2009 về việc sửa đổi, bổ sung Bộ luật hình sự năm 1999 có hiệu lực từ ngày 01/01/2010 quy định: "Bãi bỏ các điều 131, 183, 184 và 199".

Như vậy, từ ngày 01/01/2010 tội sử dụng trái phép chất ma túy đã được bãi bỏ - Người nghiện là "con bệnh" và chỉ có thể bị xử lý hành chính bằng hình thức bắt buộc cai nghiện. Do vậy, con của bạn sẽ không bị xử lý hình sự về tội sử dụng trái phép chất ma túy.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.