Bị đuổi việc thì có được hưởng chế độ thai sản nữa không ?

Người lao động được hưởng chế độ tài sản khi thuộc các trường hợp quy định tại Điều 28 trên, do vậy chị bị sa thải không liên quan đến việc chị có được hưởng chế độ thai sản hay không.

Hỏi: Em bắt đầu đóng bảo hiểm vào tháng 10/2014 đến tháng 02/2015 thì em có thai, nhưng công việc của em là làm bên nhân viên kinh doanh nên 06 tháng xét 01 lần.Nên đến tháng 09/2015 em có nguy cơ bị đuổi việc, trong khi đầu tháng 11/2015 thì em sinh em bé rồi. Đề nghị Luật sư tư vấn, em có được nhận bảo hiểm thai sản không? Nếu tháng 09 em bị đuổi việc thì công ty sẽ không đóng bảo hiểm cho em nữa. Trường hợp không đúng thời hạn để nhận bảo hiểm vậy trong tháng 09 và tháng 10 em rút sổ bảo hiểm từ côngty về nơi em đang sinh sống đóng tiếp cho đến tháng 11/2015 để đủ để được hưởng bảo hiểm thai sản được không? (Hải Yến - Nghệ An)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về việc được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản hay không?

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2014, Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Người lao động được hưởng chế độ tài sản khi thuộc các trường hợp quy định tại Điều 28 trên, do vậy chị bị sa thải không liên quan đến việc chị có được hưởng chế độ thai sản hay không. Do chị đóng bảo hiểm từ tháng 10/2014 và vẫn đóng tiếp cho đến tháng 9/2015 thì chị đã đóng bảo hiểm được khoảng 11 tháng. Đến tháng 11/2015 thì chị sinh, thì chị đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản, vì chị đã đóng bảohiểm xã hội đủ từ sáu tháng trở lên trong thời hạn mười hai tháng trước khi sinh (trong thời gian 12 tháng trước khi sinh của chị là từ tháng11/2014 đến tháng 11/2015).

Thứ hai, vì chị đã đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để được hưởng trợ cấp thai sản vì thế chị không cần phải đóng tiếp bảo hiểm xã hội tại địa điểm chị sinh sống.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.