Bác làm "sếp tổng" phê duyệt cho cháu rể làm chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự có trái luật?

Luật Phòng, chống tham nhũng quy định đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đó.

Hỏi: Bác ruột của tôi là Tổng giám đốc của một công ty 100% vốn Nhà nước. Chồng tôi cũng làm tại công ty đó. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu bác của tôi phê duyệt cho chồng tôi làm quản lý của bộ phận tổ chức nhân sự của công ty thì có trái luậtt không? (Lan Anh - Hà Nam)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2, 3, 4 và 6 Điều 37 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2007, sửa đổi bổ sung năm 2012 quy định:

“3. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán - tài vụ, làm thủ quỹ, thủ kho trong cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc giao dịch, mua bán vật tư, hàng hoá, ký kết hợp đồng cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đó.”

Theo đó, Luật Phòng, chống tham nhũng quy định người cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị (người bác ruột) không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đó.

Trong trường hợp, người ứng tuyển là chồng chị, theo thứ tự vai vế trong gia đình được gọi là cháu rể với bác - không được xem là một đối tượng bị hạn chế bởi Luật Phòng, chống tham nhũng. Nên trong trường hợp này, bác ruột của chị có thể phê duyệt cho chồng chị làm quản lý của bộ phận quản lý nhân sự tại công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm