Áp dụng chế tài bồi thường thiệt hại trong trường hợp nào?

Trong trương hợp có hành vi vi phạm hợp đồng thương mại, có thiệt hại thực tế xảy ra… thì phải áp dụng chế tài bồi thường thiệt hại.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn: Các căn cứ áp dụng chế tài bồi thương thiệt hại trong quan hệ hợp đồng thương mại? (Mai Anh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn Luật Thương mại Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 303 Luật Thương mại 2005 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại như sau:

“1. Có hành vi vi phạm hợp đồng;2. Có thiệt hại thực tế;3. Hành vi vi phạm hợp đồng là nguyên nhân trực tiếp gây ra thiệt hại.”

Như vậy, trong trường hợp có hành vi vi phạm hợp đồng thương mại, có thiệt hại thực tế xảy ra thì phải áp dụng chế tài bồi thường thiệt hại.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.