Ai có quyền nuôi con trên 3 tuổi khi vợ chồng ly hôn?

Khi vợ chồng ly hôn, các bên thỏa thuận người có quyền trực tiếp nuôi con.

Hỏi: Tôi hiện đang làm việc cho một công ty tư nhân trên địa bàn Hà Nội theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn với mức lương cố định là 4 triệu đồng/ tháng và các khoản khác, tổng cộng được khoảng 8 triệu đồng/tháng. Tôi ở Thanh Hóa và lấy vợ ở Chương Mỹ- Hà Tây (cũ) và nhập khẩu vào nàh vợ khi cưới năm 2012. Hiện giờ con trai tôi đã hơn 3 tuổi. Vợ tôi là giáo viên mầm non dạy tư thục lương 3triệu. Đề nghị Luật sư tư vấn, hiện nay vợ tôi đòi ly hôn nhưng muốn tranh quyền nuôi con, vậy với điều kiện hiện tại ai được nuôi con? (Lê Sơn - Vũng Tàu)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:"2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con".

Đối với trường hợp của bạn, con của bạn trên 3 tuổi vì vậy nếu vợ chồng bạn không thỏa thuận được về việc ai sẽ trực tiếp nuôi con thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.