Ai có quyền hủy yêu cầu kết hôn trái pháp luật?

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện như: Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định ...

Hỏi: Tôi bị gia đình cưỡng ép kết hôn. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi có thể tự mình yêu cầu hủy việc kết hôn được không? (Trúc Hoàng - Lạng Sơn)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật giaNguyễn Mỹ Linh- Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (LHNGĐ) để anh (chị) tham khảo, như sau:

Điều kiện kết hôn: Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định” (điểm b khoản 1 Điều 8)

Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật: 1. Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu TA hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này; 2. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu TA hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật này: a) Vợ, chồng của người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; cha, mẹ, con, người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật khác của người kết hôn trái pháp luật; b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình; c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em; d) Hội liên hiệp phụ nữ” (khoản 1, khoản 2 Điều 10)

Căn cứ quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 LHNGĐ, nam nữ kết hônphải dựa trên sự tự nguyện của hai bên, nếu trường hợp của anh (chị) bị cưỡng ép kết hôn thì được coi là kết hôn trái pháp luật, anh (chị) có quyền tự mình hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 2 Điều 10 LHNGĐ yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.