18 tuổi đã đủ tuổi kết hôn chưa?

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định...

Hỏi: Tôi năm nay tôi 27 tuổi và bạn gái của tôi sinh ngày 28 tháng 12 năm 1998 đến nay đã 18 tuổi. Tôi và bạn gái có đến ủy ban xã đăng ký kết hôn nhưng cán bộ xã nói chúng tôi không đủ điều kiện kết hôn về độ tuổi do bạn gái tôi chưa đủ 18 tuổi. Đề nghị Luật sư tư vấn, cán bộ xã nói như vậy có đúng không? (Nguyễn Hoàng - Bắc Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 18 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về độ tuổi kết hôn như sau: “1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự; d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này. 2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.

Theo quy định của pháp luật, để đáp ứng đủ điều kiện kết hôn về độ tuổi thì nam phải từ đủ 20 tuổi trở lên và nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên. Theo như thông tin anh cung cấp thì anh 27 tuổi tức đã đủ tuổi kết hôn. Bạn gái của anh sinh ngày 28 tháng 12 năm 1998 tính đến nay thì đã bước sang tuổi 18 nhưng vẫn chưa đủ 18 tuổi. Theo quy định của pháp luật từ đủ 18 tuổi ở đây tức là đã qua ngày sinh nhật ở tuổi 18. Như vậy phải đến ngày 28 tháng 12 năm 2016 thì bạn gái của anh mới đến sinh nhật thứ 18 của mình và đủ điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình năm 2014. Cán bộ xã làm như vậy là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.