Độ tuổi kết hôn, được quy định như thế nào?

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây...

Hỏi: Em có bạn gái sinh ngày 31-01-1998 đã đủ tuổi kết hôn chưa anh chị. Và nếu như em và bạn gái sống chung với nhau mà đã đủ tuổi rồi thì bên nhà gái họ kiện em được không? (Khánh Hòa - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 thì:"Điều 8. Điều kiện kết hôn1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính".

Theo như quy định trên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên thì đủ điều kiện kết hôn. Như vậy, đếnngày31.1.2016 thì bạn gái bạn đủ 18 tuổi, và sau ngày 31/1/2016trở đi thì 2 bạn mới có thể đăng ký kết hôn.

Còn việc nếu đủ tuổi, chưa đăng ký kết hôn mà chung sống như vợ chồng thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì cả 2 bạn đều còn độc thân nên không vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.