17 tuổi 03 tháng, có đủ tuổi đăng ký kết hôn?

Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên thì đủ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Tôi năm nay đã bước sang tuổi 18 được 03 tháng. Hiện tại, người yêu tôi và gia đình anh ấy muốn xin hỏi cưới tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa? (Hoài Anh - Nghệ An)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn Luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ) quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này”.

Như vậy, trường hợp của chị, hiện tại chị mới 17 tuổi 03 tháng thì chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn. Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Luật HN&GĐ, nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên mới đủ điều kiện đăng ký kết hôn. Theo đó, chị phải tròn 18 tuổi trở lên mới đủ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.