16 tuổi gây tai nạn có bị khởi tố hình sự?

Theo khoản 1 Điều 202 BLHS thì người điều khiển phương tiện giao thông mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng về sức khỏe, tài sản của người khác, thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hỏi: Em gái tôi đã qua đời do tai nạn giao thông. Người gây ra tai nạn giao thông hiện nay mới đủ 16 tuổi. Đề nghị Luật sư cho biết người đó có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? (Trấn Thành - Thành phố Hồ Chí Minh)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Khánh Hoàng -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một vài quy định của Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 (BLHS) để anh tham khảo, như sau:

“Người từ đủ 16 tuổi trở lên thì phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.” (khoản 1 Điều 12).

“Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm”
(khoản 1 Điều 202).

Như vậy, theo khoản 1 Điều 202 BLHS thì người điều khiển phương tiện giao thông mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng về sức khỏe, tài sản của người khác, thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Theo đó họ có thể bị áp dụng hình thức phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, hoặc cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.Do đó, người gây ra tai nạn cho em gái của anh đã đủ 16 tuổi nên người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu xác định được người đó có lỗi gây ra vụ tai nạn giao thông.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.