10 năm ly hôn mới yêu cầu chia tài sản chung, được không?

Trường hợp vợ chồng ly hôn thỏa thuận được việc sử dụng tài sản chung thì tòa án sẽ công nhận sự thỏa thuận của các đương sự theo thủ tục thuận tình ly hôn. Nếu sau đó, một bên không thực hiện như thỏa thuận thì có thể yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp tài sản chung.

Hỏi: Vợ chồng tôi sắp ly hôn. Chúng tôi tự thỏa thuận: tài sản chung sẽ chuyển cho tôi và các con. Tuy nhiên, chồng tôi nói sẽ viết cam đoan sang tên tài sản cho tôi sau mười năm vì tất cả tài sản bây giờ đang thế chấp ngân hàng để lấy vốn làm ăn. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu anh ấy ly hôn tôi và cưới người phụ nữ khác thì những tài sản của vợ chồng tôi được sang tên sau mười năm sẽ có liên quan gì tới vợ mới của chồng tôi không? Nếu 10 năm sau, chồng tôi không sang tên tài sản cho mẹ con tôi nữa thì chúng tôi có được luật pháp bảo vệ hay không? (Ngọc Hòa - Nam Định)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 43 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về Tài sản riêng của vợ chồng:

"1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."

Như vậy, những tài sản của vợ chồng chị hiện tại (sẽ chuyển nhượng sau 10 năm nữa) là tài sản mà chồng chị có được trước khi kết hôn với vợ mới, đó là tài sản riêng của chồng chị,sẽ khôngliên quan gì tới vợ mới.

Điều 64 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: "Vợ, chồng đang thực hiện hoạt động kinh doanh liên quan đến tài sản chung có quyền được nhận tài sản đó và phải thanh toán cho bên kia phần giá trị tài sản mà họ được hưởng, trừ trường hợp pháp luật về kinh doanh có quy định khác."

Với trường hợp của chị, nếu hai bên thỏa thuận được về việc ly hôn cũng như phân chia, sử dụng tài sản chung thì tòa án sẽ ra Quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự theo thủ tục thuận tình ly hôn.

Trường hợp, 10 năm sau chồng chị không thực hiện như thỏa thuận thì tranh chấp đó được xác định làtranh chấp tài sảnchung của vợ chồng. Khi đó, chị có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. Tòa án sẽ thụ lý và giải quyết như vụ án dân sự thông thường.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.