Xử lý người ngược đãi cha mẹ như thế nào?

Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: Đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân

Hỏi: Bên cạnh nhà tôi có một đôi vợ chồng trẻ sống với mẹ già. Khi vợ đi vắng, người chồng thường bỏ đói mẹ mình. Thỉnh thoảng sau khi đi uống rượu về, người chồng đánh đập mẹ, có hôm đuổi mẹ ra khỏi nhà. Đề nghị Luật sư tư vấn, đối với trường hợp con bất hiếu như vậy thì pháp luật quy định có những biện pháp xử lý như thế nào? (Nguyễn Thị Tuyết - Bến Tre)

c

>>> Luật sưtư vấn pháp luậtqua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Trần Thị Thanh Tình - Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt viphạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội;phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định như sau:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tíchcho thành viên gia đình.
2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:a)Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên giađình”
(Điều 49)

“Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:a)Đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách, khôngcho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân(khoản 1 Điều 50).

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi buộc thànhviên gia đình ra khỏi chỗ ở hợp pháp của họ.
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi thường xuyên đe dọa bằng bạolực để buộc thành viên gia đình ra khỏi chỗ ở hợp pháp của họ”
(Điều 57)

Ngoài ra, Bộ Luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 (BLHS), quy định: “Người nàongược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡngmình gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm,thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm”(Điều 151).

Tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi mà người con trai gây ra cho bà mẹ để có hình thứcxử lý phù hợp. Theo đó, người con trai có thể bị xử phạt hành chính với mức tiền phạt được quyđịnh cụ thể tại các Điều 49, 50 và 57 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Trường hợp nếu người contrai có những hành vi ngược đãi nói trên nhưng gây ra hậu quả nghiêm trọng thì có thể bị phạtcảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm theo Điều 151BLHS.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.