Xe du lịch chở hàng có bị phạt không?

đối với hành vi để hàng hóa trong xe chở khách có thể bị xử phạt hành chính từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng.

Hỏi: Tôi có xe Innova 7 chỗ nhưng tôi chở khỏang 400kg bột sữa, đựng trong bao và thùng không chất vượt qua kính xe. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu? (Quang Huy - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Đình Hùng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm đ khảo 3 Điều 23 Nghị định 171/2013 quy định như sau:

"3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đóng cửa lên xuống khi xe đang chạy;

b) Để người ngồi trên xe khi xe lên, xuống phà, cầu phao hoặc khi xe đang ở trên phà (trừ người già yếu, người bệnh, người khuyết tật);

c) Không chạy đúng tuyến đường, lịch trình, hành trình vận tải quy định;

d) Để người mắc võng nằm trên xe hoặc đu bám ở cửa xe, bên ngoài thành xe khi xe đang chạy;

đ) Sắp xếp chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách";

Như vậy, đối với hành vi của anh (chị) có thể bị xử phạt hành chính từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.