Vợ nghỉ chế độ thai sản, chồng có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Vợ mang thai hay nghỉ chế độ thai sản, thì chồng không thuộc trường hợp được xét miễn nghĩa vụ quân sự.

Hỏi: Em sinh năm 1989, vừa rồi em có nhận được lệnh gọi đi khám nghĩa vụ quân sự. Hiện tại vợ em 27/11 này sẽ sinh em bé, và em là lao động chính trong gia đình (vì vợ em đang nghỉ chế độ thai sản). Vậy cho em hỏi, em có được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự không ạ? (Nguyễn Thái - Thái Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Thành - Tổ tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 2 Điều 29 Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung 2005 quy định:

"Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình: a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một; b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ; c) Một con trai của thương binh hạng hai; d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên".

Căn cứ theo quy định pháp luật trên thì vợ của anh mang thai hay nghỉ chế độ thai sản, thì anh không thuộc trường hợp được xét miễn nghĩa vụ quân sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.