Vợ có quyền nuôi con sau khi ly hôn với chồng bị thiểu năng trí tuệ không?

Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn 1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên,

Hỏi: Chị gái em kết hôn với người bằng tuổi từ năm 2003 và đã có 02 cháu sinh năm 2003 và 2006 đến nay muốn ly hôn. Tuy nhiên anh rể em bị thiểu năng trí tuệ, phụ thuộc hoàn toàn vào gia đình còn chị gái em cũng bị bệnh không bình thường nhưng vẫn đi làm thuê để kiếm tiền nuôi sống gia đình.Nhà chồng không muốn nhận chị vì họ thấy chị đi làm không đủ tiền nuôi gia đình. Bên gia đình mình muốn giành quyền nuôi 01 cháu thì cần phải làm những thủ tục gì? (Huyền Anh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Trong trường hợp này, chồng chị bạn bị thiểu năng trí tuệ nhưng vẫn có các quyền và nghĩa vụ đối với con vì vậy vợ chồng chị bạn có thể thỏa thuận về việc nuôi con sau ly hôn, nếu không thỏa thuận được thì Tòa sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của người con và xem xét nguyện vọng của người con (do hai con đã từ đủ 7 tuổi) để quyết định giao con cho ai trực tiếp nuôi. Nếu trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.