Vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

Điều 53 Luật Giao thông đường bộ quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới

Hỏi: Cho em hỏi, xe nhãn hiệu EX xe chạy bình thường, có tiếng bô hơi lớn, nên em đã khắc phục nhiều lần âm thanh đã giảm nhiều, nhưng khi chạy ra CSGT vẫn phạt lỗi về âm thanh.( bô xe em vẫn cùng chủng loại Yamaha, xe không thay đổi kết cấu máy gì hết). Em muốn biết hình thức xử phạt như thế nào, và có bị tịch thu bô không vậy? (Đức Trí - Hà Tĩnh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Giao thông của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 53 Luật Giao thông đường bộ quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới như sau:

“ 2.Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải đảm bảo các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này.” Bao gồm các điều kiện sau đây:

+ Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

+ Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

+ Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;

+ Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;

+ Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

+ Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;

+ Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;

+ Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.

Như vậy, việc đảm bảo có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường là điều kiện bắt buộc đối với phương tiện giao thông là xe mô tô khi tham gia giao thông.

Về việc phương tiện tham gia giao thông của bạn gây ra tiếng bô lớn – không đảm bảo quy chuẩn môi trường về tiếng ồn, có thể là căn cứ để cảnh sát giao thông xử phạt vi phạm hành chính. Tại Điều 17 Nghị định 171/2013/NĐ - CP quy định về mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông. Cụ thể như sau:

“2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;

b) Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;

c) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;

d) Điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;

đ) Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.

Như vậy, đối với hành vi vi phạm nêu trên, cảnh sát giao thông không được phép tịch thu bô xe của bạn, mà chỉ có thể xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.