Vận chuyển 5kg quả thuốc phiện thì bị phạt tiền là bao nhiêu?

Người nào tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy với số lượng sau đây không nhằm mục đích mua bán hay sản xuất trái phép chất ma túy khác thì áp dụng khoản 4 Điều 8 BLHS.

Hỏi: Vận chuyển 5kg quả thuốc phiện khô chưa đến mức truy cứu thì phạt hành chính là bao nhiêu tiền? Quy định ở điều khoản nào bộ luât hình sự? (Thu Hằng - Thái Bình)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 194 Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với việc tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép và chiếm đoạt chất ma túy.

Hành vi “Vận chuyển trái phép chất ma túy” là hành vi chuyển dịch bất hợp pháp chất ma túy từ nơi này đến nơi khác dưới bất kỳ hình thức nào (có thể bằng các phương tiện khác nhau như ô tô, tàu bay, tàu thủy…; trên các tuyến đường khác nhau như đường bộ, đường sắt, đường hàng không, đường thủy, đường bưu điện…; có thể để trong người như cho vào túi áo, túi quần, nuốt vào trong bụng, để trong hành lý như vali, túi xách v.v…) mà không nhằm mục đích mua bán, tàng trữ hay sản xuất trái phép chất ma túy khác.

Điểm 3.6 khoản 3 mục 3 phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT- BCA-VKSNDTC-TANDTA-BTP quy định :

"Người nào tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy với số lượng sau đây không nhằm mục đích mua bán hay sản xuất trái phép chất ma túy khác thì áp dụng khoản 4 Điều 8 BLHS, theo đó không truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng phải bị xử lý hành chính:a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng dưới một gam;b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng dưới không phẩy một gam;c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng dưới một kilôgam;d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng dưới năm kilôgam;đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng dưới một kilôgam;e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có trọng lượng dưới một gam;g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng từ mười mililít trở xuống."

Như vậy theo quy định của pháp luật hiện nay thì việc vận chuyển từ 5 kg quả thuốc phiện khô trở lên là bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vận chuyển trái phép chất ma túy theo điều 194 Bộ luật Hình sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.