Tư vấn về thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp,

Hỏi: Cháu xin được nhờ luật sư tư vấn giúp đỡ vụ án dân sự của gia đình cháu. " Bố mẹ cháu kết hôn năm 1984. Bố mẹ cháu sinh sống cùng đại gia đình gồm ông bà, bác và cô trên mảnh đất gia tiên để lại. Trong thời gian sinh sống cả đại gia đình đều hòa thuận vui vẻ. Đến năm 1993 ông bà nội cháu xin được cấp thêm 1 mảnh đất nữa rồi chuyển ra ở riêng cùng với bác trên mảnh đất mới này, đồng thời chuyển toàn bộ đất ruộng cho gia đình bác trai, còn bố mẹ cháu vẫn sinh sống trên mảnh đất gia tiên ấy.Chủ tịch UBND huyện ra quyết định hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình cháu như vậy là đúng hay sai? Nếu đúng thì Chủ tịch UBND xãvà Chủ tịch UBND huyệnsẽ phải chịu trách nhiệm như thế nào vì chính họ đã kí tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên bố cháu, và tiền thuế nhà đất ai sẽ đền bù cho gia đình cháu.Nếu sai thì gia đình cháu phải kêu oan như thế nào, mẫu đơn gửi Tòa án nhân dân Tối cao ra sao? Cháu rất mong được luật sư tư vấn giúp đỡ? (Hoàng Khởi - Bắc Giang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo khoản 2, Điều 106Luật Đất đai 2013quy đinh về đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp nnhư sau:

"... 2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;
...

d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai”.

Với trường hợp của gia đình bạn, việc chính quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bố bạn là không hợp lệ do giữa bố bạn và ông nội bạn không có hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, hay tặng cho, di chúc…Diện tích đất đó vẫn thuộc tài sản của ông nội bạn.Do đó, áp dụng điểm d khoản này thì Nhà nước có thể thu hồi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bố bạn.

Về việc gia đình bạn đóng tiền thuế đất hàng năm thì về nguyên tắc khi sử dụng đất thì gia đình bạn phải nộp thuế sử dụng đất đối với đất ở, trừ trường hợp thuộc đối tượng được miễn, giảm thuế sử dụng đất ở theo quy địnhcủa pháp luật nên gia đình bạn sẽ không được đền bù tiền thuế đất đã đóng hàng năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.