Tư vấn về quyền kháng cáo trong vụ án hình sự

Những người có quyền kháng cáo: Bị cáo, người bị hại, người đại diện hợp pháp của họ có quyền kháng cáo bản án hoặc quyết định sơ thẩm.

Hỏi: Anh trai của tôi cố tình vượt trạm cân do xe chở quá tải. Sau đó, anh quay ngang xe để tháo chạy thì không may va vào xe của Cảnh sát giao thông, làm xe của họ bị hư hỏng nhẹ. Anh tôi đã khắc phục tiền sửa chữa, nhưng vẫn bị tòa cấp sơ thẩm xử phạt 15 tháng tù giam. Giờ nếu anh trai tôi muốn kháng cáo thì thù tục như thế nào? (Thu Bình - Quảng Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003 có quy định về quyền và thời hạn kháng cáo như sau:

- Những người có quyền kháng cáo: Bị cáo, người bị hại, người đại diện hợp pháp của họ có quyền kháng cáo bản án hoặc quyết định sơ thẩm.Người bào chữa có quyền kháng cáo để bảo vệ lợi ích của người chưa thành niên hoặc người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất" (Điều 231).

- Thời hạn kháng cáo, kháng nghị:1- Thời hạn kháng cáo là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án. Đối với bị cáo, đương sự vắng mặt tại phiên tòa thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết" (khoản 1Điều 234).

- Kháng cáo quá hạn:"Việc kháng cáo quá hạn có thể được chấp nhận, nếu có lý do chính đáng” (khoản 1Điều 235).

Như vậy, nếu anh của anh (chị) không chấp nhận bản án cấp sơ thẩm, thì có thể làm đơn kháng cáo, thời hạn kháng cáo là 15 ngày kể từ ngày tuyên án. Nếu quá thời hạn 15 ngày mà có lý do chính đáng thì bạn vẫn có thể kháng cáo, trường hợp này là kháng cáo quá hạn.

Thủ tục kháng cáo được quy định tại điều 233 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2009 như sau: "1. Người kháng cáo phải gửi đơn đến Tòa án đã xử sơ thẩm hoặc Toà án cấp phúc thẩm. Trong trường hợp bị cáo đang bị tạm giam, Ban giám thị trại tạm giam phải bảo đảm cho bị cáo thực hiện quyền kháng cáo.Người kháng cáo cũng có thể trình bày trực tiếp với Tòa án đã xử sơ thẩm về việc kháng cáo. Tòa án phải lập biên bản về việc kháng cáo đó theo quy định tại Điều 95 của Bộ luật này”.

Như vậy gia đình bạn có thể làm đơn kháng cáo sự gửi đến tòa án đã xử sơ thẩm hoặc tào án cấp phúc thẩm. Hoặc trường hợp gia đình bạn có thể trình bày trực tiếp với Tòa án đã xử sơ thẩm về việc kháng cáo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.