Tư vấn về ly hôn đơn phương khi bị chồng ngược đãi

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc ly hôn đơn phương khi bị chồng ngược đãi.

Hỏi: Tôi và chồng kết hôn được 07 năm, trong thời gian chung sống tôi thường bị ngược đãi từ chồng và gia đình chồng. Chồng tôi thì luôn gia trưởng độc đoán, lại cờ bạc, và đặc biệt vô trách nhiệm với vợ con.Chúng tôi có một bé trai 06 tuổi bị khiếm thính bẩm sinh, nhưng chồng và gia đình chồng không quan tâm đến con tôi.Cách đây gần 03 năm chồng tôi dính vào cờ bạc thua lỗrất nhiều, vàphải ra nướcngoài làm việc, nhưng trong thời gian này chồng tôi có gửi về đượcít tiền chỉ đủ trả nợ, ngoài ra khôngquan tâm đến mẹ con tôi. Và gần đây tôi phát hiện chồng tôi có bồ ở bên đó.Trong thời gian chồng tôi không ở nhà, tôi bị mẹ chồng ngược đãi và đuổi ra khỏi nhà, tôi đi thuê nhà ở, làm và nuôi con cho tới nay, mà chồng tôi không hề phụ cấp gì cho con cả. Mâu thuẫn vợ chồng hiệnnay khiến tôi không còn muốn sống chung nữa. Tôi muốn ly hôn đơn phương thì làm như thế nào? (Mộng Thủy - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 51Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định: "Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn".

Vì vậy, chị có thể đơn phương ly hôn.Theo quy định tại các điều 27, 34, 35 và điều 410 bộ luật tố tụng dân sự năm 2011thẩm quyền giải quyết vụ án ly hôn trong trường hợp một bên đương sự đang ở nước ngoài và một bên ở Việt Nam thuộc thẩm quyền của tòa án nhân dân cấp tỉnh nơi bị đơn cư trú. Do đó, để có thể ly hôn, chị phải nộp hồ sơ ly hôn cùng tài liệu kèm theo đến Tòa án Nhân dân cấp tỉnh nơi chồng chị cư trú ở Việt Nam.

Hồ sơ bao gồm:

- Đơn xin ly hôn.

- Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

- Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trúcủa vợ và chồng.

- Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của vợ và chồng.

- Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở…

- Bản sao giấy khai sinh của các con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.