Tư vấn về lỗi vượt nơi có biển báo cấm vượt

Khi tham gia giao thông, người điều khiển ô tô thấy biển báo cấm vượt cần chấp hành đúng hiệu lệnh ý nghĩa của biển báo.

Hỏi: Tôi đi trên quốc lộ 1A. Đoạn đường chỉ có 1 làn xe duy nhất và không cấm bất cứ phương tiện nào. Tôi đi ô tô nên tôi cho xe di chuyển bên trái của làn đường. Khi đi đến đoạn đường có biển báo cấm vượt, phía trước tôi có một xe ô tô nhưng xe đó lại di chuyển phía sát bên phải của làn đường và đi với tốc độ rất chậm (15-20 km/h). Tôi vẫn cho xe di chuyển bên trái và đi qua xe ô tô đó. Tôi bị cảnh sát giao thông lập biên bản về lỗi " vượt nơi có biển báo cấm vượt". Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi có vi phạm luật giao thông đường bộ không? (Thành Long - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vào Điểm a Khoản 4 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: "Biển báo cấm để biểu thị các điều cấm".

Khi tham gia giao thông, người điều khiển ô tô thấy biển báo cấm vượt cần chấp hành đúng hiệu lệnh ý nghĩa của biển báo. Nếu không chấp hành có nghĩa là người điều khiển xe vi phạm lỗi cấm vượt và bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Cụ thể tại Điểm c, Khoản 5, Điều 5 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định: "phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau: Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái".

Trong trường hợp như anh (chị) đã trình bày thì anh (chị) đi trên đoạn đường chỉ có 1 làn xe duy nhất và không cấm bất cứ phương tiện nào. Anh (chị) di chuyển ô tôbên trái của làn đường. Khi đi đến đoạn đường có biển báo cấm vượt, phía trước anh (chị) có một xe ô tô nhưng xe đó lại di chuyển phía sát bên phải của làn đường và đi với tốc độ rất chậm (15-20 km/h). Anh (chị) vẫn cho xe di chuyển bên trái và đi qua xe ô tô đó. Việc anh (chị) cho xe di chuyển bên trái và đi qua chiếc xe ô tô đang đi trước xe của mình trên đoạn đường chỉ có một lànđườngchính là anh (chị) đang điều khiển xe vượt xe khác.Như vậy, cảnh sát giao thông lập biên bản về lỗi "vượt nơi có biển báo cấm vượt " đối với anh (chị) là đúng với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.